JA Purity IV - Multipurpose starter Joomla! template

  • Login
Hợp Trí Summit
  • Trang chủ
  • Giới Thiệu
    • Giới thiệu Hợp Trí Summit
    • Lịch sử hình thành và phát triển
    • Thành tích & Chứng nhận
    • Chính sách bảo mật thông tin
    • Chính sách Chất lượng - An toàn - Sức khỏe - Môi trường
    • Chính sách bảo mật và quyền riêng tư
    • Chính sách bảo mật và xử lý dữ liệu
    • Điều khoản & điều kiện dịch vụ
  • Sản phẩm
    • Dinh dưỡng cây trồng
      • Phân bón lá
    • Thuốc bảo vệ thực vật
      • Thuốc trừ bệnh
      • Thuốc trừ sâu
      • Thuốc trừ cỏ
      • Thuốc trừ ốc
      • Điều hòa sinh trưởng
    • Sức khỏe cộng đồng
      • Diệt côn trùng
      • Diệt chuột
      • Trừ mối
      • Diệt bọ gậy, lăng quăng
    • Nông nghiệp đô thị
      • Autopot
      • Dinh dưỡng thủy canh
      • Thủy canh tĩnh
  • Quy trình - Giải pháp
    • Cây Lúa
    • Cây Sầu riêng
    • Cây Thanh Long
    • Cây Có Múi
    • Cây Điều
    • Cây Tiêu
    • Cây trồng khác
  • Tin tức
    • Hoạt động - Sự kiện
    • Bản tin Hợp Trí Summit
    • Tuyển dụng
    • Tin nông nghiệp
  • Liên hệ
  1. Bạn đang ở:  
  2. Trang chủ
  3. Quy trình - Giải pháp
  4. Cây trồng khác
  5. Bệnh sương mai trên bắp cải: Nguyên nhân, dấu hiệu & cách phòng trị
  • Cây Lúa
  • Cây Sầu riêng
  • Cây Thanh Long
  • Cây Có Múi
  • Cây Điều
  • Cây Tiêu
  • Cây trồng khác
Banner được lưu thành công.
Chuyên mục: Cây trồng khác

Bệnh sương mai trên bắp cải: Nguyên nhân, dấu hiệu & cách phòng trị

Bệnh sương mai trên bắp cải thường phát sinh mạnh trong điều kiện thời tiết mưa lạnh hoặc sương mù dày đặc. Khi không được xử lý kịp thời, bệnh sẽ làm giảm chất lượng thương phẩm và ảnh hưởng trực tiếp đến thu nhập của nhà nông. Bài viết dưới đây từ chuyên gia Hợp Trí Summit sẽ cung cấp chi tiết về nguyên nhân, dấu hiệu nhận biết sớm và phác đồ quản lý bệnh an toàn, hiệu quả cho vườn rau.

Tóm tắt bài viết

  • Bệnh sương mai trên bắp cải do tác nhân Peronospora brassicae thuộc nhóm nấm nước gây ra, thường phát sinh trong điều kiện thời tiết độ ẩm không khí cao, có sương mù và nhiệt độ dưới 19°C.
  • Triệu chứng đặc trưng của sương mai bắp cải là các vết đốm hình đa giác góc cạnh, xuất hiện ở mặt trên phiến lá, đi kèm lớp nấm mốc tơ xốp màu trắng xám ở mặt dưới lá.
  • Bà con nên phối hợp các biện pháp vệ sinh đồng ruộng và ứng dụng linh hoạt các giải pháp chuyên biệt từ Hợp Trí Summit như HIDA 15WG, Phytocide 50WP, Eddy 72WP… để quản lý dịch bệnh hiệu quả.

1. Bệnh sương mai trên bắp cải là gì?

Bệnh sương mai trên bắp cải do tác nhân Peronospora brassicae thuộc nhóm nấm nước (Oomycetes) gây ra. Bào tử của loài này có khả năng di chuyển linh hoạt trong môi trường nước hoặc điều kiện độ ẩm cao.

Sợi nấm xâm nhiễm và trực tiếp hút chất dinh dưỡng từ tế bào sống, làm suy giảm diệp lục và cản trở quá trình quang hợp của cây. Hệ quả là mô lá chuyển vàng, cây còi cọc và hạn chế khả năng cuốn bắp. Bệnh có thể phát sinh từ giai đoạn cây con trong vườn ươm cho đến tận khi thu hoạch.

2. Triệu chứng và điều kiện phát sinh bệnh sương mai trên cây bắp cải

Nhận diện được các dấu hiệu ở giai đoạn chớm bệnh sẽ giúp nhà nông chủ động hơn trong việc áp dụng các biện pháp xử lý và hạn chế mầm bệnh lây lan một cách kịp thời.

2.1. Triệu chứng đặc trưng của sương mai bắp cải

Bệnh sương mai tấn công bắp cải ở nhiều vị trí, biểu hiện rõ rệt theo 2 giai đoạn phát triển của nấm:

  • Giai đoạn chớm bệnh (cần phát hiện sớm):
    • Mặt trên phiến lá: Vết bệnh ban đầu là những đốm nhỏ màu xanh trong hoặc xanh vàng nhạt. Đặc điểm "nhận diện" là vết bệnh có dạng hình đa giác hoặc góc cạnh do bị giới hạn bởi các đường gân lá.
    • Mặt dưới phiến lá: Tại vị trí tương ứng với vết đốm sẽ mọc lên một lớp mốc tơ xốp mịn màu trắng xám. Lớp mốc này xuất hiện rất rõ vào sáng sớm nhiều sương và chính là cành mang bào tử nấm đang chực chờ phát tán.
  • Giai đoạn bệnh muộn (Bùng phát nặng):
    • Trên bộ lá: Các đốm bệnh liên kết lại với nhau thành những mảng lớn màu nâu sậm. Lá bắp cải nhanh chóng bị vàng úa, khô cháy tơi tả và rụng rạp xuống đất.
    • Trên thân và bắp: Biến dạng thân, cuống hoa và làm thối hỏng hoàn toàn bắp cải, khiến bà con mất trắng nếu không dập dịch kịp thời.

Bệnh sương mai trên bắp cải với vết đốm vàng góc cạnh do bị giới hạn bởi gân lá

Bệnh sương mai trên bắp cải với vết đốm vàng góc cạnh do bị giới hạn bởi gân lá

2.2. Điều kiện bùng phát bệnh hại sương mai trên cây bắp cải

Mầm bệnh thường phát sinh và lan rộng khi gặp điều kiện thời tiết phù hợp:

  • Độ ẩm: Bệnh phát triển thuận lợi trong điều kiện độ ẩm không khí bão hòa (trên 95%), có mưa phùn kéo dài hoặc đọng sương nhiều qua đêm.
  • Nhiệt độ: Tác nhân gây bệnh ưa thích điều kiện thời tiết mát mẻ đến lạnh. Quá trình hình thành bào tử nấm diễn ra mạnh nhất ở dải nhiệt độ dưới 19°C.

3. Nguyên nhân lây lan bệnh sương mai bắp cải

Tác nhân Peronospora brassicae có sức sống rất dai dẳng. Quá trình phát tán và lưu tồn của mầm bệnh diễn ra qua hai con đường chính:

  • Lây lan trong vụ: Trong vụ mùa, bào tử nấm sinh sôi rất nhiều và rất nhanh. Chúng rất nhẹ nên dễ dàng bay theo gió hoặc trôi theo dòng nước mưa, nước tưới rồi lây từ cây này sang cây khác.
  • Lưu tồn qua vụ sau: Sau khi thu hoạch, sợi nấm hình thành các bào tử trứng có lớp vỏ dày, nằm trong tàn dư cây bệnh để lại trên mặt đất hoặc bám theo hạt giống. Đến vụ mùa tiếp theo, khi thời tiết chuyển mát và có độ ẩm cao, các bào tử này sẽ nảy mầm để bắt đầu chu kỳ gây hại mới.

Tác nhân nấm Peronospora brassicae gây bệnh sương mai

Tác nhân nấm Peronospora brassicae gây bệnh sương mai

4. Phân biệt sương mai với một số bệnh phổ biến khác

Trên bắp cải, có rất nhiều bệnh lý biểu hiện ra bên ngoài bằng các vết đốm lá, nấm mốc trắng hoặc thối bắp khiến bà con dễ xác định sai. Để dùng đúng thuốc, bà con cần phân biệt rạch ròi sương mai với 3 căn bệnh sau đây:

Bệnh

Tác nhân

Điểm giống với sương mai

Điểm khác với sương mai

Bệnh đốm vòng

Nấm Alternaria brassicae

Vết bệnh lúc mới chớm là các vết đốm màu nâu trên phiến lá.

  • Sương mai: Vết đốm góc cạnh theo gân lá, mặt dưới có mốc trắng xám.
  • Đốm vòng: Vết đốm tròn có vòng đồng tâm nâu sẫm, mặt dưới có mốc đen.

Bệnh thối hạch

Nấm Sclerotinia sclerotiorum

Khi trời mưa ẩm, trên vết bệnh đều hình thành lớp nấm màu trắng xốp như bông gòn.

  • Sương mai: Không hình thành các cấu trúc hạch đen.
  • Thối hạch: Lớp nấm trắng đan xen nhiều hạt hạch nhỏ màu nâu đen bám chặt trên bề mặt.

Bệnh thối nhũn vi khuẩn

Vi khuẩn Erwinia carotovora

Ở giai đoạn bệnh nặng, bắp cải đều bị thối hỏng và rụng lá tơi tả.

  • Sương mai: Do nấm nước gây ra, chủ yếu làm khô và vàng mô lá.
  • Thối nhũn: Do vi khuẩn gây ra, làm tế bào úng nước, nhũn mềm, có dịch nhớt và mùi đặc trưng.

5. Cách phòng và đặc trị bệnh sương mai trên bắp cải

Để bảo vệ năng suất vườn cây, bà con cần ưu tiên xử lý mầm bệnh ngay khi vừa phát hiện, sau đó kết hợp các biện pháp canh tác nhằm phòng ngừa lâu dài.

Khi phát hiện những đốm vàng góc cạnh hoặc lớp nấm mốc trắng xám dưới lá, bà con cần hạn chế việc tưới nước trực tiếp lên cuộn bắp cải. Đồng thời, tiến hành cắt tỉa các lá ở gốc hoặc lá có biểu hiện nhiễm bệnh nặng đem đi tiêu huỷ. Việc sử dụng các sản phẩm chuyên biệt nên được thực hiện sớm và ưu tiên các dòng thuốc có tác động kép – vừa tạo màng bảo vệ cây trồng, vừa lưu dẫn bên trong để xử lý sợi nấm hiệu quả.

Bà con có thể linh hoạt lựa chọn các giải pháp chuyên biệt của Hợp Trí Summit tùy theo tình trạng thực tế của vườn rau:

  • Làm khô nhanh vết bệnh: HIDA 15WG chứa hoạt chất Benthiavalicarb-isopropyl thế hệ mới với 3 cơ chế tiếp xúc - nội hấp - xuyên thấm, giúp kiểm soát sự phát triển của sợi nấm, làm khô vết bệnh và giữ bộ lá khỏe mạnh.
  • Đặc trị nấm nhờn thuốc & kích kháng: Ứng dụng hỗn hợp Phytocide 50WP + Ceres 600SL. Hoạt chất Dimethomorph trong Phytocide 50WP sẽ trực tiếp phá vỡ vách tế bào nấm kháng thuốc cũ. Trong khi đó, Ceres 600SL sẽ kích thích cây tự tiết ra kháng thể tự nhiên (Phytoalexin) để tiêu diệt nấm từ sâu bên trong.
  • Không sợ rửa trôi trong mùa mưa dầm: Sự kết hợp giữa Cuprous oxide và Dimethomorph có trong Eddy 72WP tạo ra lớp áo giáp bám dính cực tốt, chống rửa trôi hiệu quả trong mùa mưa, bảo vệ lá non an toàn.
  • An toàn cận ngày thu hoạch: Thuốc sát khuẩn hữu cơ AgriLife 100SL làm khô vết bệnh cực nhanh và không cần thời gian cách ly, rất thích hợp phun dập dịch khi bắp cải đã sắp đến ngày cắt bán, đảm bảo chuẩn rau sạch Global GAP.

HIDA 15WG đặc trị bệnh sương mai trên bắp cải

AgriLife100SL đặc trị bệnh sương mai trên bắp cải

Phytocide 50WP đặc trị bệnh sương mai trên bắp cải

Ceres 600SL đặc trị bệnh sương mai trên bắp cải

Eddy 72WP đặc trị bệnh sương mai trên bắp cải

5.2. Biện pháp canh tác phòng bệnh sương mai bắp cải

Sau khi đã dập dịch thành công, hoặc để chủ động ngừa nấm sương mai cho vụ sau, bà con cần tuân thủ nghiêm ngặt các nguyên tắc vệ sinh đồng ruộng:

  • Dọn sạch tàn dư: Gom sạch lá rụng, rễ cây bệnh và cỏ dại đem đi tiêu hủy ngay sau khi thu hoạch để triệt tiêu ổ nấm "ngủ đông".
  • Luân canh cây trồng: Luân canh bắp cải với cây lúa nước từ 2 - 3 năm. Việc ngâm nước ruộng lúa sẽ làm thối hỏng và tiêu diệt hoàn toàn các bào tử nấm sương mai lưu cữu trong đất.
  • Quản lý nước và mật độ: Trồng bắp cải với khoảng cách vừa phải để tạo độ thông thoáng cho luống rau. Cần lên luống cao, làm rãnh thoát nước tốt, tuyệt đối không để nước đọng thành vũng trên ruộng qua đêm.

6. Một số câu hỏi thường gặp về bệnh sương mai trên bắp cải

6.1. Bệnh sương mai chỉ làm cháy lá bên ngoài hay có ăn sâu làm thối lõi bắp cải không?

Ban đầu, bệnh chỉ xuất hiện ở các lá bên ngoài với biểu hiện đốm vàng góc cạnh và mốc trắng xám. Tuy nhiên nấm sẽ lan rất nhanh vào cuống và thân, làm thối hỏng hoàn toàn bắp cải đang cuốn ở bên trong. Do đó, khi thấy bệnh có dấu hiệu trở nặng, bà con nên ưu tiên xử lý bằng các loại thuốc có đặc tính lưu dẫn hai chiều để vừa tiêu diệt nấm trên lá, vừa kích tạo kháng thể bảo vệ lõi bắp từ bên trong.

6.2. Ruộng bắp cải kế bên đang bị sương mai, gió thổi có lây sang ruộng nhà tôi không?

Khả năng lây lan là rất cao. Bào tử nấm sương mai cực kỳ nhẹ, phát tán rất dễ dàng theo sức gió hoặc trôi theo dòng nước tưới tràn từ ruộng này sang ruộng khác. Khi thấy ruộng hàng xóm bị bệnh, bà con tuyệt đối không lấy nước từ mương chung vào ruộng mình. Đồng thời, cần chủ động phun thuốc phòng ngừa để hạn chế nguy cơ nhiễm bệnh.

6.3. Trời sương mù, mưa phùn liên tục làm bắp cải cháy lá lây lan quá nhanh, tôi phải làm sao để "đứng" bệnh ngay lập tức?

Khi gặp thời tiết nồm ẩm, có giọt sương đọng, nấm bệnh sẽ bùng phát rất nhanh. Ngưng tưới nước trực tiếp lên cuộn bắp cải để tránh nấm bơi lây lan và phun ướt đẫm hai mặt lá bằng các hoạt chất đặc trị thế hệ mới có khả năng thẩm thấu sâu (ví dụ như HIDA 15WG) nhằm ức chế sợi nấm tức thì, làm vết bệnh khô nhanh.

Chủ động quản lý bệnh sương mai trên bắp cải ngay từ giai đoạn sớm là yếu tố quan trọng giúp bảo vệ năng suất và chất lượng rau thương phẩm. Bà con có thể tham khảo áp dụng các giải pháp phòng trị từ Hợp Trí Summit để duy trì vườn nhà khỏe mạnh suốt vụ mùa.

Nếu cần hỗ trợ, bà con hãy liên hệ đến Hotline miễn phí 1800 6648 để nhận tư vấn kỹ thuật chi tiết từ đội ngũ chuyên gia của Hợp Trí Summit.

(Nguồn: Hợp Trí Summit)

Nhận ngay tư vấn:
18006648

Kết nối với chúng tôi

Hợp Trí Summit
Hợp Trí Summit - Kỹ thuật chăm sóc sầu riêng xuất khẩu
Hợp Trí Summit - Vì Sức Khỏe Cộng Đồng
Youtube Channel...
@Hoptrisummit
@Hoptrisummitsaurieng
Hợp Trí Summit

Liên hệ để được tư vấn miễn phí

Bởi các chuyên gia

1800 6648

CÔNG TY CỔ PHẦN HỢP TRÍ SUMMIT

Trụ sở chính:

Đường Số 8, Lô B14, KCN Hiệp Phước, Xã Hiệp Phước, TP.HCM

 

Người đại diện:

KOJIMA YASUHIRO

Số giấy chứng ĐKKD: 0303015573

 

Ngày cấp lần đầu:

08/08/2003, thay đổi lần 27 ngày 16/06/2026.

Nơi cấp: Phòng đăng ký kinh doanh - Sở Kế Hoạch Đầu Tư TP.HCM.

Chi nhánh Sài Gòn:

80/14 Bà Huyện Thanh Quan, Phường Nhiêu Lộc, TP.HCM

 

Chi nhánh Hà Nội:

Số 130, lô B4, khu đô thị mới Đại Kim, Phường Định Công, Thành phố Hà Nội

 

Chi nhánh Campuchia:

#910, Street SOS, Sangkat Phnom Penh Thmei, Khan Sen Sok, Phnom Penh, Cambodia.

THEO DÕI HỢP TRÍ SUMMIT

Copyright © 2026 Hợp Trí Summit. All Rights Reserved.

Zalo

Privacy & Security Webmail